DMH's Community : ถาม-ตอบปัญหาสุขภาพจิต

อยากปรึกษาจิตแพทย์ค่ะ

อยากปรึกษาจิตแพทย์ค่ะ
« เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 05:09:16 pm »
คือตั้งแต่เริ่มเข้าปีนี้มารู้สึกว่าตัวเองมีเรื่องเครียดมากเลยค่ะ
ตอนนี้เรียนมหาลัยเข้าปีที่ 5 แล้ว เพื่อนๆก็เรียนจบกันไปหมดแล้ว กลัวตัวเองเรียนไม่จบค่ะ
ที่บ้านก็มีปัญหาเรื่องการเงิน
เพราะพ่อแม่เลิกกันตั้งแต่เล็ก ถูกเลี้ยงมาโดยพ่อที่ติดสุราและบุหรี พ่อไม่มีงานทำ เรื่องเงินป้าจึงจัดการทั้งหมด
เวลาอยู่บ้านจะไม่ค่อยคุยกัน จริงๆอยากคุยกับเค้านะคะ แต่กลัวว่าถ้าพูดไปเค้าจะไม่เข้าใจ กลัวจะอธิบายไม่ถูก
รู้ว่าเค้าเป็นห่วงค่ะ แต่บ้างครั้งจะชอบคิดไปเองเสมอว่าเค้าไม่ใส่ใจเรา
คงเพราะวิธีเลี้ยงไม่เห็นกับพ่อแม่คนอื่นๆด้วยรึเปล่าคะ
พ่อแม่คนอื่นอยู่บ้านเจอหน้า คุยกันดีกันทะเลาะกัน เวลาไปไหนก็พาไหนไม่มีบ่น
แต่ครอบครัวหนู เจอหน้ากันก็จริงแต่แทบจะไม่ได้คุยกัน บางครั้งอยากบอกก็เริ่มไม่ถูก
เวลาอยู่ในกลุ่มเพื่อน จะรู้สึกเสมอว่าตนเองเหมือนเป็นส่วนเกิน ไม่เคยมีส่วนร่วมอะไรกันใครเลย
เวลาเครียดมากๆจะเป็นพวกชอบคิดมาก วิตกกังวล นอนไม่หลับ หลับไม่สนิท หลับๆตื่นๆ ฝันร้ายบ่อย บางทีนอนตื่นกลางดึกแล้วใช้เวลานานกว่าจะหลับต่อได้ พอตอนเช้าะจมีความรู้สึกเหมือนไม่อยากตื่น
เป็นคนขี้หงุดหงิดเวลามีคนขัดใจ เก็บอารมณ์เก่ง บางที่ถ้าเรื่ิองไหนไม่อยากให้คนอื่นรู้จะชอบพูดโกหกออกไป
เพราะกลัวว่าถ้าพูดความจริงคนจะมองว่าเราไร้สาระ
บางทีก็รู้สึกว่าเครียก เบื่อหน่ายชีวิตจนอยากฆ่าตัวตายหลายครั้ง แต่ก็ไม่กล้าทำ
วันนี้ได้ลองค้นหาแบบทดสอบทางจิตวิทยาแล้วลองทำดูหลายๆแบบ ผลออกมาเหมือนกันคิดมีความเครียด วิตกกังวลมา ควรปรึกษาจิตแพทย์

คิดอยากจะปรึกษาอยู่เหมือนกันค่ะ
ตอนนี้อาศัยอยู่ในอ.ท่าศาลา จ.นครศรีธรรมราชค่ะ (อยู่หอในมหาวิทยาลัยวลัยลักษณ์)
บ้านเกิดอยู่อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา ค่ะ
ไม่ทราบว่าควรจะไปพบจิตแพทย์ที่ไหนดีคะ ขอแนะนำด้วยค่ะ

Re: อยากปรึกษาจิตแพทย์ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2018, 07:59:33 am »
 ;D