ผู้เขียน หัวข้อ: ผมอยากรู้ว่าผมเป็นอะไรคับ  (อ่าน 30336 ครั้ง)

DZ

• Newbie
  • *
ผมอยากรู้ว่าผมเป็นอะไรคับ
« เมื่อ: 02 October, 2008, 01:25:27 am »
ผมตอนนี้อายุกำลังจะ 20 ในอีก 2 เดือนข้างหน้า

ผมเคยสูบกัญชา ตอนประมานอายุ 17
ผมสูบมาเรื่อยๆ แต่ไม่บ่อยมาก
จนมาเมื่อประมาณปีที่แล้วผมเริ่มสูบหนักเกือบทุกวัน
และมาถึงประมาณต้นปีนี้ ผมสูบทุกวันแต่สูบเฉพาะช่วงกลางคืน
และมาถึงประมาณช่วงเดือนสิงหาที่ผ่านมา ผมสูบหนักมาก คือตื่นเช้ามาสูบแล้วไปเรียน เรียนเสดกลับมาก็สูบจนนอน
และตอนนี้ผมเลิกสูบมา 2 อาทิต คือไม่ได้แตะต้องเลย
เพราะผมโทรไปปรึกษาวิธีเลิกมา หมอเค้าบอกให้ผมเอาของทุกอย่างทิ้ง ผมก็ทำตาม และทำให้ผมไม่ได้สูบมา 2 อาทิตละคับ

สาเหตุที่ผมโทรไปปรึกษาวิธีเลิก เพราะผมคิดว่าอาการของผมมันมาจากการสูบกัญชา
เมื่อก่อนผมสูบกับคนอื่นๆ ไม่ได้สูบคนเดียว
แต่ช่วง2เดือนที่แล้ว ผมย้ายมาอยู่บ้านเช่า โดยเช่ากับพี่สาวและเพื่อนผมอีกคนหนึ่ง ซึ่งทั้งพี่สาวผมและเพื่อนที่อยู่ด้วยกันไม่ได้สูบกัญชาทั้งคู่
มีผมสูบอยู่คนเดียว
ในบ้าน ผมก็อยู่ห้องส่วนตัวของผมคนเดียว เวลาที่ผมสูบคนเดียว ผมจะฟังเพลง และผมมักจะวาดรูปเล่นไปเรื่อยๆ
และเริ่มคุยกับตัวเอง คุยกับตัวเองคือ ผมพูดโต้ตอบกับตัวผมเอง เหมือนคน 2 คนคุยกัน
ผมจึงคิดว่าผมบ้ารึป่าว เลยโทรไปหาหมอและขอวิธีเลิก
แต่พอผมเลิก คือผมเลิกมา 2 อาทิตละคับ เหมือนที่บอกตอนต้น
แต่ตอนนี้บางครั้งผมยังคุยกับตัวผมเองอยู่
และตอนนี้ที่บ้านผม ผมอยู่คนเดียว พี่สาวผมไม่ได้มาอยู่ที่บ้านตั้งแต่ย้ายเข้ามา แต่ก่อนที่จะย้ายเข้าบ้านผมอยู่หอพักกับพี่สาวผม
ส่วนเพื่อนผม ตอนนี้สอบเสร็จแล้ว กลับบ้านเกิด ผมอยู่บ้านคนเดียว
ผมรู้สึกว่าผมเกิดปัญหาขึ้นกับตัวผมเองมากมาย หลายๆเรื่อง
ผมรู้สึกว่าทางบ้านผม คือ พ่อและแม่ เค้าผิดหวังในตัวผมมาก เพราะปีที่แล้วผมเข้ามหาลัยแล้วผมลาออก
ปีนี้ผมเรียนปี 1 ใหม่ ในมหาลัยเอกชน ซึ่งค่าใช้จ่ายแพงมาก
พ่อเป็นคนส่งเงินให้ผมใช้ พี่สาวผมทำงานแล้ว แต่ก็ไม่ได้ช่วยอะไรผม
เพื่อนที่มหาลัย ผมก็ไม่ค่อยคุยกับใคร เพราะไม่ค่อยรู้จักกับใคร
แฟนผมเลิกกับผมไปเมื่อปีที่แล้ว และผมก็ไม่มีแฟนใหม่

อาการของผมนอกจากคุยกับตัวเองแล้ว ผมมักจะชอบคิดว่าผมไม่มีใครเลย
พ่อและแม่สนใจแต่พี่สาวผม ไม่ค่อยสนใจผมเลย
เหมือนพวกนั้นเค้าเอาผมมาทิ้งไว้ที่นี่ ให้อยู่คนเดียว
เมื่อก่อนพี่สาวผมเรียนเก่งมาก อยากได้อะไร พ่อแม่ก็ให้
แต่ผมขออะไรไม่เคยได้เลย
ตอนนี้ผมเรียนปี 1 กำลังจะสอบFinal
ตอนสอบกลางภาคที่ผ่านมา ผมก็สอบผ่านทุกวิชา และคะแนนก็เกือบเต็มทุกวิชา
ซึ่งตอนนั้นผมสูบกัญชาไปเรียน สูบกัญชาอ่านหนังสือ
สูบกัญชาไปสอบ ซึ่งผมรู้สึกว่าเรียนรู้เรื่อง อ่านหนังสือรู้เรื่องมาก
แต่ก็ไม่เคยมีใครสนใจผมเลย
คนรอบตัวผมคนอื่นๆ เช่นพวกพี่ๆเพื่อนๆ ที่ผมรู้จักและเคยสูบกัญชาด้วย ก็ทิ้งผมไปหมดเลย
ผมรู้สึกว่าไม่มีใครเลยในชีวิต
เวลาผมมีปัญหาอะไร ก็ไม่มีใครที่จะรับฟังผมเลย

และตอนนี้ผมรู้สึกว่านอนไม่หลับมาตั้งแต่เลิกสูบกัญชา ก็คือ 2 อาทิตละคับ
ในทุกคืน ผมจะปิดไฟตอนเที่ยงคืน แล้วก็นอนอยู่บนเตียง แต่ไม่ยอมหลับซะที
ในหัวจะคิดแต่เรื่องพวกนี้ตลอดเลย ผมรู้สึกว่าผมหลับไปเองประมานช่วงตี 4 เพราะผมมักจะมองนาฬิกาอยู่เสมอ
ไม่เพียงแค่ก่อนนอนเท่านั้นที่ผมคิดเรื่องพวกนี้
เรื่องพวกนี้มันจะขึ้นมาในหัวผมอยู่ตลอดเลย
ทุกครั้งที่พ่อและแม่ หรือพี่สาวโทรหาผม เมื่อคุยกันเส็ด เรื่องพวกนี้ก็จะขึ้นมาทันที
และพอเรื่องพวกนี้ขึ้นมาในหัวผม ผมไม่รุ้จะทำยังไง
บางครั้งอยากจะแหกปากดังๆ แต่ก็ไม่กล้าทำ
เวลาขับรถ ผมก็ขับรถเร็วขึ้นมากในตอนนี้ เวลาเจอใครขับขวางทาง ผมจะรู้สึกไม่พอใจทุกครั้ง
เหมือนผมอยากขับรถบนถนนที่ไม่มีรถ
บางครั้งก็เคยคิดอยากจะต่อยใครสักคนตามถนน แต่ก็ไม่เคยทำสักครั้ง
ผมเคยคิดอยากจะฆ่าตัวตาย แต่ก็ไม่กล้าทำ
ผมอยากไปหาหมอที่โรงพยาบาล ก็ไม่กล้า
ผมได้แต่นั่งเงียบๆอยู่คนเดียวที่บ้าน คิดแต่เรื่องพวกนี้อยู่ตลอด
หรือไม่ก็ออกมาร้านอินเตอร์เนต แต่ออกมาร้านอินเตอร์เนตก็ไม่มีอะไรทำ
เพื่อนในเนตก็ไม่ค่อยมีใครคุยด้วย

ผมอยากปรึกษากับใครสักคนหนึ่งที่ผมไม่รู้จักมาก่อน และรับฟังผม และสามารถตอบคำถามหรือให้คำปรึกษาผมได้

ที่ผมพิมมามันจะยาวไปหน่อยนะคับ เหมือนยิ่งพิม มันยิ่งไปเรื่อยๆ

ถ้าจะให้สรุป ก็คือ ผมอยากรู้ว่า อาการของผมตอนนี้ ผมเปนอะไร
และผมจะแก้ไขปัญหานี้ได้ยังไง และผมควรจะทำอย่างไรคับ

DZ

• Newbie
  • *
Re: ผมอยากรู้ว่าผมเป็นอะไรคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 October, 2008, 01:37:10 am »
ผมขอเสริมอีกนิดนะคับ

ผมได้ลองทำแบบประเมินดัชนีชี้วัดสุขภาพจิตคนไทยฉบับสมบูรณ์ 54 ข้อ

ผมได้ 77 คะแนน ซึ่งหมายถึง     สุขภาพจิตต่ำกว่าคนทั่วไป

DZ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 October, 2008, 08:16:03 pm »
เมื่อไรจะมีคนตอบให้ผมบ้างคับ

DDTZAA

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 November, 2008, 06:21:10 am »
สวัสดีค่ะคุณDZ

หวังว่าการตอบคำถามคุณในวันนี้คงจะยังไม่สายไปนะ คุณยังมีชีชิตอยู่ใช่ไหม จากที่คุณเล่ามาอ่านดูแล้วอาการของคุณในตอนนี้คือคุณติดกัญชา
ต้องอธิบายว่ากัญชา เป็นยาเสพติดที่ออกฤทธิ์หลายอย่างเมื่อเสพแล้ว ครั้งแรกจะรู้สึกตื่นเต้น สนุกสนาน ต่อมาจะมีอาการเซื่องซึม และเกิดประสาทหลอนควบคุมตนเองไม่ได้ เมื่อร่างกายขาดยาอาการผิดปกติที่เกิดขึ้นมักเป็นอาการทางด้านจิตใจ เช่น กระสับกระส่าย วิตกกังวล อ่อนเพลีย และนอนไม่หลับ

การแก้ปัญหาของคุณก็คือ พยายามเลิกกัญชาให้ได้ และอย่าคิดมากเพราะผู้ที่ติดกัญชาส่วนมากมักป่วยเป็นโรคจิตในภายหลัง
โดยปกติผู้ที่สูบกัญชามีความเสี่ยงกับปัญหาทางจิตสูงกว่าคนไม่สูบอยู่แล้ว โดยผู้ที่สูบกัญชาจะเกิดปัญหาต่างๆ อย่างเช่น เริ่มวิตกกังวล หรือหวาดระแวง ซึ่งอาการเหล่านี้ถือเป็นอาการเตือน ซึ่งผู้ที่สูบควรจะตระหนักได้ว่าควรจะเลิกเสียหรือลดจำนวนครั้งหรือปริมาณที่สูบลง ก่อนที่อาการต่างๆ จะรุนแรงขึ้นจนยากแก่การแก้ไข ซึ่งถ้าเสพเป็นระยะเวลานาน จะทำให้มีอาการจิตเสื่อม  และถ้าจะให้ดีควรจะลองเข้าวัดฟังธรรม และนั่งสมาธิบ้างเผื่อจิตใจจะได้สงบลง

ปัญหาของคุณยังพอที่จะสู้ได้ ไม่มีใครหรอกในโลกนี้ที่จะไม่มีปัญหาเลย คนที่มีปัญหาใหญ่กว่าคุณเขายังผ่านมันมาได้ คุณก็ต้องผ่านมันไปได้เหมือนกันนะคะสู้ๆนะ^^
ถ้ามีปัญหาอะไรก็โทรสอบถามได้ที่ 1323 นะคะ ขอให้คุณโชคดีค่ะ ;)

wondee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 December, 2008, 10:37:31 pm »
อาการผมเหมือนคุณเลยคุณอายุเท่าๆผมเลย
เรียน มหาลัยสงสัยจะที่เดียวกันด้วย
ผมเลิกมาได้ 1 อาทิตย์เอง
แต่ผมใจสั่นด้วย ผมไปโรงบาลได้ ยานอนหหลับมาแล้ว อยากรู้ ใจสั่นมากๆเลยไม่ชอบเลย

WJ123

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 June, 2013, 02:27:48 am »
สวัสดีนะ DZ
เราไม่รู้ว่าอาการของเธอเรียกว่าอะไร แต่เราอยากให้เธอเลิกนะ เราเป็นกำลังใจให้ เราเชื่อว่าครอบครัวของเธอเป็นห่วงเธอ:))

ตอนนี้น้องชายเราก็สูบกัญชา เราเป็นห่วงเขามาก ช่วงนี้เขาสูบเยอะขึ้น เรากังวลมากเลย
เราคิดว่าน้องชายเราคล้ายเธอเลย เขาจะโดนพ่อแม่ดุบ่อย แต่เราจะไม่ค่อยโดนเลย เราคิดว่าน้องเราคงคิดมาก เพราะไม่ค่อยชอบอยู่บ้าน อยู่กับเพื่อนตลอดเวลา บางทีก็มีอาการเหมือนที่เธอบอก คุยคนเดียว เราตัดสินใจจะบอกให้น้องเราเลิกอย่างจริงจังแล้ว เราเป็นห่วงสุขภาพของเขา

เธอก็เลิกด้วยกันนะ ถึงแม้เราจะไม่รู้จักเธอ แต่เราก็เป็นห่วงเธอเหมือนกันน เราเป็นกำลังใจให้ :)

sutus

• Newbie
  • *
    • http://www.tcmech.com/
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 May, 2015, 11:51:41 am »
 :) ;)