DMH's Community : ถาม-ตอบปัญหาสุขภาพจิต

ช่วยผมที...อยากเลิกยาไอซ์มาก

prawit

ช่วยผมที...อยากเลิกยาไอซ์มาก
« เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 02:58:10 pm »
 ::) :'( :'(ปัจจุบันผมมีครอบครัวแล้วเคยเลิกได้ไม่เกิน1เดือนก็ต้องแพ้ใจตัวเอง...ไปหามาเสพอีก...รู้ว่ามันไม่ดีเลยแต่ช่วยตัวเองไม่ได้มันหงุดหงิด และเจ้าอารมณ์โดยไม่รู้ตัวถ้าไม่ได้เสพนานๆ  ตอนเสพก็อารมณ์ดีขึ้นมาเลย  แต่หลังจากนั้นกลับรู้สึกแย่ว่าตัวเองไม่ดี   เป็นอย่างนี้ วนไปวนมาทั้งปี   วันนี้ก็พยายามออกไปหาสถานที่บำบัดแต่ไม่รู้จะไปหาตรงไหน ส่วนใหญ่บอกแต่ให้ทำใจแข็ง  แต่ผมทำไม่ได้...มียากินช่วยไหม..อย่างนี้มันติดแล้วใช่ไหม..ครอบครัวพังแน่ๆเลย..มีใครพอแนะนำผมได้บ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2010, 07:32:29 pm โดย prawit »

Re: ช่วยผมที...อยากเลิกยาไอซ์มาก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 06:23:12 pm »
ต้องไปศรีธัญญา ที่นั่นก็มีวิธีรักษาคนติดยาเหมือนกันนะ แล้วคุณก็ต้องเข้มแข็งด้วย ไปนั่งสมาธิ ฝึกจิตสิ อย่าไปเล่นกับยาเสพย์ติดมากนัก คุณเริ่มเองคุณต้องหยุดด้วยตัวเอง เราเคยติดกัญชามาสามปี แต่เราก็เลิกไปเอง เพราะยิ่งมากเข้าร่างกายเราก็แย่ สมองก็เสื่อม จำอะไรมากไม่ได้ ไม่เป็นตัวของตัวเอง
คุณต้องชั่งน้ำหนักแล้วว่าอะไรสำคัญกว่า คุณต้องทำใจให้ได้ ไม่มีมันคุณก็ไม่ตายนี่ ก็หงุดหงิด เจ้าอารมณ์ ก็กลั้นอารมณ์ตรงนั้นไว้ แถมมีครอบครัวแล้วคุณต้องทำตัวเป็นตัวอย่างที่ดีแก่ครอบครัว เป็นผู้นำในสิ่งดีๆ เลิกให้ได้ แล้วลองไปทำอย่างอื่นแทน อย่างเช่น จากเคยเสพยาไอซ์ก็ไปเสพย์ วิตามิน เพราะราคายาไอซ์คงแพงน่าดู คุณเอาเงินตรงนั้นไปทำอะไรได้ตั้งหลายอย่างแล้ว เราเองก็เป็นคนที่ติดบุหรี่มาก แล้วเราก็เลิก แต่เราก็หงุดหงิด แทนที่เราจะแสดงความหงุดหงิด เราก็เงียบซะ หรือไม่ก็ร้องเพบงะ หรือมานั่งดูทีวี ทำอะไรที่เราชอบ ทำอะไรที่เราอยากทำมากตอนเราเป็นเด็ก ลองคิดว่าตอนนี้คุณเป็นเด็กห้าขวบแล้วคุณอยากได้อะไร ดูก็ได้ อย่าไปคิดถึงยา อย่าไปนั่งคิดว่ามันรู้สึกดีแค่ไหนนะที่ดูดมัน ไม่งั้นคุณก็แพ้มัน ขาดมันไม่ได้ยิ่งกว่าความรักซะอีก คุณต้องเอาความรักมาหล่อเลี้ยงใจ ว่าคุณต้องการความรักหรือยามากกว่ากัน แล้วถ้าคุณอยากให้คนมารักคุณแต่คุณไม่รักตัวเองแล้วมันจะทำได้ยังไงกัน คิดดูดีๆ ถ้าตัดสินใจเขียนกระทู้แบบนี้ขึ้นเพื่อหวังคำปรึกษา คุณก็ต้องยอมรับให้ได้ว่าคุณต้องชนะมัน ไม่งั้นคุณก็เป็น ขี้แพ้ไปตลอดชีวิต

Re: ช่วยผมที...อยากเลิกยาไอซ์มาก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 06:27:41 pm »
มันไม่มีคำว่า ผมทำไม่ได้ มีแต่ว่า ผมทำได้ โธมัส อัลวา แอดิสัน ยังประดิษฐ์หลอดไฟให้ชาวโลกมีใช้ พัฒนามาจนทุกวันนี้ กะอีแค่เลิกยาทำไมทำไม่ได้
คิดถึงคนที่ติดเชื้อเอดส์ ติดโรคมะเร็ง อะไรเข้าสิ เขาต้องการกำลังใจจากคนปกติมากแค่ไหน คุณจะเลือกเป็นคนปกติคอยช่วยคนอื่นหรือละเลือกเป็นคนที่คอยนอนให้คนมาช่วยเหลือ ถ้าคุณผ่านวิกฤติตรงนี้มาได้ คุณก็สามารถสอนคนอื่น สอนลูกได้ แต่ถ้าคุณเองยังทำไม่ได้ คุณจะสอนใครได้กันเล่า

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 11:14:22 pm »
เปนกำลังใจให้
ขอให้เลิกยาได้ถาวรอย่างหวัง
นายทำได้แน่นอน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 11:30:28 pm »
ขอถามหน่อยว่าคุณเสพคนเดียวหรือเป็นกลุ่มคับ  ถ้าเป็นกลุ่ม คุณต้องห่างจากกลุ่มที่ติดยาให้มากที่สุด จนกว่าจะใจแข็งพอ  เคยมีจิตแพทย์คนนึงบอกว่าถ้าจะเลิกติดยา  ก็ต้องเลิกคบเพื่อนที่ติดยาด้วย  แต่ถ้าคุณไม่ใช่แนวนี้ก็พยายามสู้ๆต่อไปคับ  หาไรทำให้ไม่ว่าง เอาให้เหนื่อย เพลียไปเลย ยุ่งจนลืมคิดถึงยาอ่ะ ไม่ว่างจะได้ไม่ฟุ้งซ่าน อยากอีก ทำไรก้ได้ที่คุณชอบและมีความสุข แต่มันต้องมากกว่าที่คุณเสพยานะ  แบบโลกนี้ยังมีไรให้ทำอีกเยอะมากกว่าเสพยาน่ะ  หวังว่าคำแนะนำนี้จะช่วยได้บ้างนะคับ เปนกำลังใจให้คับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 10:41:34 pm »
ขอถามหน่อยว่าคุณเสพคนเดียวหรือเป็นกลุ่มคับ  ถ้าเป็นกลุ่ม คุณต้องห่างจากกลุ่มที่ติดยาให้มากที่สุด จนกว่าจะใจแข็งพอ  เคยมีจิตแพทย์คนนึงบอกว่าถ้าจะเลิกติดยา  ก็ต้องเลิกคบเพื่อนที่ติดยาด้วย  แต่ถ้าคุณไม่ใช่แนวนี้ก็พยายามสู้ๆต่อไปคับ  หาไรทำให้ไม่ว่าง เอาให้เหนื่อย เพลียไปเลย ยุ่งจนลืมคิดถึงยาอ่ะ ไม่ว่างจะได้ไม่ฟุ้งซ่าน อยากอีก ทำไรก้ได้ที่คุณชอบและมีความสุข แต่มันต้องมากกว่าที่คุณเสพยานะ  แบบโลกนี้ยังมีไรให้ทำอีกเยอะมากกว่าเสพยาน่ะ  หวังว่าคำแนะนำนี้จะช่วยได้บ้างนะคับ เปนกำลังใจให้คับ

สิ่งแวดล้อมต้องดีกว่าเดิมให้ห่างไกลจากกลุ่มที่ใช้ยาเสพติดให้มากที่สุด ตามข้างบนเลยครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 06:50:38 pm »
ขอบคุณครับ

sonjainakub

• sonjainakub
  • *
  • 2
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 23, 2015, 02:17:41 pm »
คุณก็เลิกเสพสิครับ

sutus

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 11:48:45 am »
ใจครับ ต้องตั้งใจ  :) ;)

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 08:01:22 pm »