DMH's Community : ถาม-ตอบปัญหาสุขภาพจิต

ผมอยากเลิกยาไอซ์ช่วยผมด้วยครับ

ผมอยากเลิกยาไอซ์ช่วยผมด้วยครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 06:05:55 pm »
ใครก็ได้ครับช่วยผมทีผมอยากเลิกยาไอซ์ ผมลองเลิกด้วยตัวเองแล้วแต่ผมทำไมได้ผมมีลูกผมสรสารลูกเงินออกทีไรผมต้องไปซื้อเสพตลอดจนมีปัญหากับครอบครัวหลายต่อหลายครั้งมันทำลายชีวิตผมผมต้องตกงานบ่อยครับ

Re: ผมอยากเลิกยาไอซ์ช่วยผมด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 11:20:23 pm »
เพิ่งเกิดปัญหานี้ค่ะ แฟนลองเสพ เราพยายามเข้าใจและให้อภัยไม่โกรธและเป็นกำลังใจให้เค้า เค้าก้อมีอาการขาดยามาห้าวันแต่ก็ไม่รุนแรง
ขอให้คุณคณินมีความตั้งใจจริงที่จะเลิกนะคะ คิดข้อดีข้อเสียของการเสพมัน ขอเป็นกำลังใจเล็กๆให้ค่ะ

Re: ผมอยากเลิกยาไอซ์ช่วยผมด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 02:09:52 am »
mamboo ว่า คุณ คณิน ต้องหาสถานที่ ที่ไม่สามารถไปซื้อยาไอซ์ได้อ่ะค่ะ

ถ้าคุณยังอยู่ใกล้ๆแหล่งซื้อยา ต่อให้คุณ มองหน้าลูกทุกวัน สงสารลูก หรือ มีเงินก้อนสุดท้ายแระ ถ้าเอาไปซื้อยาต้องไม่มีเงินกินข้าวแน่ๆ (ต่อให้คิดได้ขนาดนี้ สุดท้าย คุณก็เอาเงินไปซื้ออยู่ดี)

มีวิธีเดียว ที่จะไม่ต้องเสพยา คือ.. ต้องเลิกซื้อยา

และมีวิธีเดียว ที่ไม่จะไม่สามารถซื้อยา คือต้องไปไกลๆแหล่งขายยา

------

สถานที่ไกลๆแหล่งขายยาเนี่ย.. mamboo ก็ไม่รู้จะแนะนำอย่างไร.. อาจจะเป็น บ้านนอก.. ที่แบบ ห่างไกลชุมชนมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ต้องนั่งรถหลายกิโลเพื่อเข้าไปในตลาด..

หรือ.. คุณอาจจะไปนั่งสมาธิปฏิบัติธรรมตามวัดป่าก็ได้นะคะ  เอาแบบที่ๆห่างไกลความเจริญมากๆ

mamboo เชื่อนะคะว่า ถ้าคุณทำได้สัก 1 อาทิตย์ (หรือเป็นเดือนก็ดี) คุณก็หายแล้วค่ะ

พอหายแล้ว ขอให้เป็นคนที่ กินเก่งนะคะ.. พยายามไปร้านอาหารอร่อยๆ เปลี่ยนเมนูบ่อยๆ (พยายามกินพวกรสจัดแบบ ส้มตำ ต้มยำ มะม่วง) ชวนลูกไปทานอาหารนอกบ้านบ่อยๆ เอาร้านอร่อยๆ พวกรสชาติอาหารที่แตกต่างไป มันจะยั่วให้คุณ เลือกสรรและไปกินมันบ่อยๆ แล้วคุณจะหันมาติดใจรสชาติอาหาร แทนรสชาติของยาไอซ์ค่ะ

และอย่าลืม หางานทำใหม่ และขอให้มีเพื่อน ทำกิจกรรมร่วมกับผู้อื่น ร่วมกับเพื่อน ร่วมกับครอบครัว บ่อยๆ แล้วจิตใจของคุณ มันจะลืมเรื่องยาไอซ์ไปเองค่ะ
เชิญมาเข้าพูดคุย ปรึกษาปัญหา หรือช่วยเป็นที่ปรึกษาให้กับผู้ที่กำลังมีทุกข์ ได้ที่นี่นะคะ >>> http://www.thaihelps.co.cc/

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 01:10:18 pm »
 ;D ;D ;D ;D

แอบส่งแฟกส์ ที่อยู่คนขายยาให้ปปส. มาเซ้งกิจการครับ เดี๋ยวหาซื้อไม่ได้ ก็เลิกเอง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 08:00:43 pm »
แนะนำว่า ... ควรหากิจกรรมทำ เช่น การออกกำลังกาย การเข้าวัด หรือแม้แต่การไปเที่ยว ผ่อนคลายกับครอบครัว
นำเงินที่ไปซื้อยาไอซ์ พาลูกไปเที่ยวหรือพาลูกกับครอบครัวไปทำบุญ และควรคำนึงถึงสภาพจิตใจของลูกและครอบครัวว่าถ้า คุณยังเสพไอซ์อยู่นั้น
ครอบครัวของคุณจะมีสภาพเป็นอยู่ที่ไม่ดี และเมื่อคุณไม่มีเวลาให้กับลูกไม่มีเวลาอบรมสังสอนลูกแล้ว ลูกของคุณอาจะมีปัญหาด้าการขาดความอบอุ่นก็เป็นได้
ส่งผลให้เขาอาจมีปมด้อยไปได้อีกด้วย

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 10:29:04 pm »
ขอให้มีกำลังใจที่เข้มแข็งผมว่ายังไงคุณก็ผ่านมันไปได้ ถ้ามันไม่ไหวจริงๆ ลองปรึกษาโรงพยาบาลดูครับ เพราะเขาจะมีคลีนิครักษาอาการติดยาเสพติดทุกชนิดอยู่แล้วครับ

snailwhitecream

• snail white cream ครีมสเนลไวท์
  • *
  • 5
  • snail white cream
    • snail white
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 12:33:14 am »
เป็นเรื่องราวที่ดี ให้กำลังใจทุกท่านที่กำลังมีปัญหาทางด้านนี้ค่ะ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 05:20:05 pm »
ค่อยๆลด หากเกิดอาการให้ทานของว่าง วิธีนี้ช่วยได้
รีวิวโทรศัพท์มือถือเช่นiphoneกับsamsung galaxyหรือการท่องเที่ยวThai Travelคลังความรู้เกี่ยวกับโปรแกรมแต่งรูป

sutus

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 11:50:57 am »
 :) ;)

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 08:58:41 pm »